วันที่ 28 มีนาคม 2559 นายประวัตร์ พันธ์กอง รอง ผอ.สพป.ตาก เขต 2 เป็นประธานในการเปิดการอบรมเชิงปฏิบัติการการรายงาผลข้อมูลนักเรียนรายบุคคล ผ่านระบบ Data Managent Center ของโรงเรียนในสังกัด รุ่นที่ 1 (รุ่นที่ 1) โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้รับผิดชอบงานข้อมูลโรงเรียนมีความรู้ ความเข้าใจในระบบและเป็นแนวทางการรายงานผลข้อมูลตามระบบที่สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐานกำหนด และนำข้อมูลไปใช้ในการขอรับจัดสรรค์งบประมาณ การบริหารด้านบุคลากร ด้านการจัดการศึกษาตลอดจนเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์เผยแพร่ข้อมูลของหน่วยงานได้มีประสิทธิภาพและประสิทธิผล โดยกลุ่มเป้าหมายเป็นครูผู้รับผิดชอบงานข้อมูลโรงเรียนละ 1 คน รวม 150 คน โดยแบ่งออกเป็น 3 รุ่น ณ ห้องประชุมเฉลิมพระเกียรติ สพป.ตาก เขต 2