วันที่ 11 ส.ค.59 โรงเรียนบ้านแม่กุเหนือจัดกิจกรรมวันแม่แห่งชาติ เพือให้นักเรียนแสดงความความรพ และระลึกถึงพระคุณแม่ ซึ่งช่วงเช้ามีการนิมนต์พระมาเพื่อให้คณะครู ผู้ปกครอง และนักเรียนได้ร่วมกันทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง และทำพิธีในหอประชุมเสร็จเรียบร้อยได้เชิญชวนคณะครู ผู้ปกครอง และ นักเรียน ร่วมรับประทานอาหารร่วมกัน