วันที่ 29 กรกฎาคม 2559 โรงเรียนราษฎร์คีรี ได้จัดกิจกรรมวันภาษาไทย โดยมีนางจินตนา สิงทยม หัวหน้าฝ่ายบริหารบุคคล ได้ให้เกียรติมาเป็นประธานในการเปิดงานกิจกรรม พร้อมด้วยคณะครูโรงเรียนไทยราษฎร์คีรี และนักเรียนร่วมกิจกรรม นอกจากนี้มีการประกวดผลงานนักเรียน อาทิ การเขียนเรียงความ การแต่งกลอน การวาดภาพระบายสี การอ่านทำนองเสนาะ การจัดทำป้ายนิเทศ และกิจกรรมการโต้วาที