โรงเรียนชุมชนบ้านแม่ต้าน(ราษฎรบำรุง) สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 2 โดยนายสุเชษฐ์ รัตนเสถียร ผู้อำนวยการโรงเรียน นำคณะครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียนโรงเรียนชุมชนบ้านแม่ต้าน(ราษฎรบำรุง) ร่วมประเพณีแห่เทียนพรรษา ประจำปี 2559 เพื่อเป็นการสืบสานวัฒนธรรมการแห่เทียนเข้าพรรษาและถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และสังฆบูชา เมื่อวันที่ 14 กรกฎาคม 2559