โรงเรียนชุมชนบ้านแม่ตาวกลางมิตรภาพที่ ๒๖ โดยนางอัมพร ศิริขวัญ ผู้อำนวยการโรงเรียน จัดกิจกรรมปฐมนิเทศนักเรียน ภาคเรียนที่ ๑ ปีการศึกษา ๒๕๕๙ ตั้งแต่เวลา ๐๘.๐๐ น. ณ อาคารอเนกประสงค์ โดยนายอุดม คำอ่อน ประธานกรรมการสถานศึกษาและร.ร.ต.วันชัย มีแวว ได้พบปะและพูดคุยกับผู้ปกครอง และฝ่ายวิชาการ ฝ่ายปกครอง งานวิถีพุทธ และฝ่ายส่งเสริมสุขภาพ บอกนโยบายการจัดการเรียนการสอนและกิจกรรมต่าง ๆ ผู้ปกครองรับเงินค่าเครื่องแบบ อุปกรณ์การเรียน เลือกตัวแทนในระดับชั้นเรียน ชั้นละ ๒ คน เพื่อแต่งตั้งเป็นคณะกรรมการเครือข่ายผู้ปกครอง ปีการศึกษา ๒๕๕๙ ต่อไป