เมื่อวันที่ ๑๙ พฤษภาคม ๒๕๖๑ โรงเรียนบ้านแม่ปะใต้ได้จัดพิธีมอบเครื่องกรองน้ำสะอาด(RO) ในโครงการ Clean Drinking Water for School (CDWS) และโครงการหนังสือเพื่อน้อง โรงเรียนบ้านแม่ปะใต้ขอขอบคุณสโมสรโรตารี รวมถึงบริษัท DIAKRIT ที่มอบเครื่องกรองน้ำสะอาดให้กับโรงเรียนมูลค่า ๒๐๐,๐๐๐ บาท เพื่อให้เด็ก ๆ นักเรียน ครูและชุมชนได้มีน้ำดื่มสะอาด และ Rtn Ola & Grete Holmmgren ที่มอบหนังสือให้ห้องสมุดโรงเรียน