วันที่ 7 กุุมภาพันธ์ 2561 โรงเรียนบ้านหัวฝาย นำโดยนายประกาศิต คำสุข และคณะครู ได้จัดกิจกรรมเข้าค่ายลูกเสือ-ยุวกาชาด ประจำปีการศึกษา 2560 เพื่อพัฒนาทักษะการเรียนรู้ในกิจกรรมพัฒนาผู้เรียน ให้ผู้เรียนมีความสามัคคี รู้จักการเสียสละ กฎ ระเบียบวินัยและการปรับตัวในการอยู่ร่วมกับผู้อื่น โดยจัดกิจกรรมเป็นไปอย่างสนุกสนาน นักเรียนได้รับความรู้และประสบการณ์เป็นอย่างดี ณ ค่ายลูกเสือชั่วคราวโรงเรียนบ้านหัวฝาย