โรงเรียนไทยราษฎร์คีรี ได้ต้อนรับเจ้าหน้าที่จากองค์การยูเนสโก เพื่อติดตามนักเรียนด้รับการสนุบสนุนทุนการศึกษา ในโครงการพัฒนาระบบการศึกษาสำหรับเด็กนอกโรงเรียนจำนวน 25 คน จากองค์การการศึกษาวิทยาศาสตร์และวัฒนธรรมแห่งสหประชาชาติ (UNESCO) เข้ามาติดตาม สอบถาม และปัญหาต่างๆ เพื่อร่วมกันช่วยเหลือ สนับสนุนกลุ่มเป้าหมายได้เข้าศึกษาและลดจำนวนเด็กที่อยู่นอกโรงเรียนหรือระบบการศึกษาให้ได้มากที่สุด โดยมีคุณวิไลวรรณ โชคชัยรัตน์ และคุณธีรภาพ ธิติวัฒนะ เป็นผู้ประสานงานขององค์การ