วันที่ 8-9 มิถุนายน 2560 โรงเรียนบ้านหัวฝาย นำโดยนายประกาศิต คำสุข ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านหัวฝาย และคณะครู ได้นำนักเรียนเข้ารับการอบรมผู้นำนักเรียนฝ่ายส่งเสริมสุขภาพโรงเรียนในตำบลพระธาตุผาแดง โดยมีโรงเรียนในตำบลพระธาตุผาแดงเข้าร่วมอบรมโดยพร้อมเพรียงกัน โดยมีวิทยากรจากโรงพยาบาลส่งเสริมตำบลพระธาตุผาแดง มีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักเรียนได้นำความรู้ที่ได้มาถ่ายทอดแก่เพื่อน ๆ และน้องที่่โรงเรียน และสามารถเป็นผู้นำในการดูแลรักษาสุขภาพที่ถูกต้องได้ โดยเข้ารับการอบรมที่โรงเรียนบ้านพะเด๊ะ ตำบลพระธาตุผาแดง อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก