คืนวันที่ 19 กันยายน 2559 เวลาประมาณ 3 ทุ่มโดยประมาณ เกิดฝนตกหนัก มีน้ำป่าไหลบ่า ลงมาท่วมบริเวณโรงเรียนบ้านแม่สลิดหลวงวิทยา ตำบลแม่สอง อำเภอท่าสองยาง จังหวัดตาก อย่างรวดเร็ว เบื้องต้นห้องเรียน คอมพิวเตอร์ มีคอมพิวเตอร์ทั้งหมด 80 ชุดเสียหายทั้งหมด ห้องพยายาล ชุดยาเสียหายทั้งหมด โรงอาหาร และอาคารเรียนอาคารประกอบต่างๆเสียหายบางส่วน หอพักนอน บ้านพักครูอุปกรณ์ต่างๆของใช้ส่วนตัวได้รับความเสียหาย เด็กพักนอนชาย-หญิง ต้องอพยพไปอาศัยศาลาวัดหลับนอน กว่า 200 คน... ซึ่งในสถานการณ์ตอนนี้ โรงเรียนบ้านแม่สลิดหลวงวิทยา อยู่ในพื้นที่เสี่ยงภัย ต้องระวังภัยตลอด24ชม. และมีการเกณฑ์กำลังนักเรียน ช่วยกันอพยพย้ายสิ่งของในเวลานี้ สำหรับข้อมูลโรงเรียน มีนักเรียนประมาณ 1,400 คน สอนตั้งแต่ระดับชั้น อนุบาล 1 -ม.6 มีเด็กหอ พักนอนประมาณ 200 คน
ด้านนายอโณทัย ไทยวรรณศรี ผอ.สพป.ตาก เขต 2 ได้เดินทางลงพื้นที่รุดเยี่ยมและให้กำลังใจผู้บริหาร คณะครูและนักเรียนโรงเรียนบ้านแม่สลิดหลวงวิทยา โดยได้สั่งการให้ครูเฝ้าระวังเหตุการณ์อย่างต่อเนื่องและหากเกิดเหตุให้รีบอพยพเด็กนักเรียนพักนอนไปอยู่ในที่ที่ปลอดภัย
ช่วงบ่ายนายเจริญฤทธิ์ สงวนสัตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดตาก ได้เดินทางมาสำรวจความเสียหายและมอบถุงยังชีพให้กับครูและบุคลากรทางการศึกษาอีกด้วย นอกจากนั้นแล้ว นายสนิท แย้มเกษร ผอ.สำนักอำนวยการ สพฐ. และที่ปรึกษาสำนักนโยบายและแผน สพฐ.ได้เดินทางมาตรวจเยี่ยมและให้กำลังใจ โดยให้ทางสำนักงานเขตฯ รีบรายงานความเสียหายและความต้องการที่จำเป็นให้กับ สพฐ.โดยด่วน เพื่อเร่งซ่อมแซมและฟื้นฟูให้สามารถทำการเรียนการสอนโดยเร็วที่สุด
Tuesday, 27 September 2016 06:55
น้ำท่วมหนัก...บ้านแม่สลิดหลวงวิทยา
Published in
กิจกรรมเขต