นายปิลัทธ์ อุดมวงษ์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 2 ( ผอ.สพป.ตาก เขต 2 ) เป็นประธานเปิดงาน "ตลาดนัดอาชีพ โรงเรียนชุมชนบ้านท่าสองยาง ครั้งที่ 6" ณ อำเภอท่าสองยาง จังหวัดตาก วัตถุประสงค์ของการจัดงานในครั้งนี้ นายชนมงคล นอนา ผู้อำนวยการโรงเรียนชุมชนบ้านท่าสองยาง เปิดเผยว่า "การจัดงานนี้เป็นการเปิดโอกาสให้นักเรียนได้เรียนรู้อาชีพที่ตนเองสนใจ ได้ฝึกทักษะอาชีพตามความถนัด สร้างเครือข่ายและภาคส่วนต่างๆ มีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมของโรงเรียน อีกทั้งได้ประชาสัมพันธ์กิจกรรมงานชุมนุมอาชีพต่างๆ ของโรงเรียน ซึ่งการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ได้รับความร่วมมือด้วยดีจากคณะกรรมการสถานศึกษา ชุมชน คณะครู และนักเรียน โรงเรียนชุมชนบ้านท่าสองยาง นอกจากนั้นแล้ว ยังมีฐานกิจกรรมการเรียนรู้อาชีพให้ผู้เข้าร่วมงานรวมถึงนักเรียนได้ศึกษาเรียนรู้ อาทิการแปรรูปอาหาร การทำขนมและเบอเกอรี่ ร้านตัดผม การทอผ้า ทำพวงหรีดและอีกหลายกิจกรรม โดยจัดในรูปแบบตลาดนัดให้นักเรียนเลือกเรียนรู้และเลือกฝึกได้ตามความสนใจ พร้อมทั้งมีการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ที่เป็นผลงานของนักเรียนอีกด้วย
Friday, 14 February 2020 15:20
ผอ.สพป.ตาก เขต 2 เปิดงานตลาดนัดอาชีพ ชุมชนบ้านท่าสองยาง
Published in
กิจกรรมเขต